การดำเนินงานตามคู่มือปฏิบัติงานตรวจสอบภายใน สำหรับรัฐวิสาหกิจ ปี 2566

ติดต่อสอบถามทั่วไป
ตอบกลับโพส
IA.Thertsak

การดำเนินงานตามคู่มือปฏิบัติงานตรวจสอบภายใน สำหรับรัฐวิสาหกิจ ปี 2566

โพสต์ โดย IA.Thertsak »

เรียน เจ้าหน้าที่ สคร.
ตามที่ สคร. ได้มีหนังสือเวียนที่ กค 0805.2/ว.782 ลว.22 ส.ค. 66 แจ้งให้ รส.ทราบและถือปฏิบัติตามคู่มือการปฏิบัติงานตรวจสอบฉบับใหม่
ผมมีประเด็นคำถาม/ข้อสงสัย ดังนี้ครับ
1. การดำเนินงานของ รส. ยังต้องดำเนินการตามระเบียบ กค. ว่าด้วยคณะกรรมการตรวจสอบฯ พ.ศ.2555 เหมือนเดิมหรือไม่?
2. คู่มือฯ ฉบับใหม่ หน้า 18-19 แผนภาพเรื่องการรายงานผลการตรวจสอบ แสดงแผนภาพกำหนดให้
หน.หน่วยตรวจสอบภายใน >นำเสนอรานงานผลการตรวจสอบต่อ->ผู้บริหารสูงสุด >แล้วเสนอขออนุมัติ->คณะกรรมการตรวจสอบ (คตส.)
กับคู่มือฯ ฉบับใหม่ หน้า 68 (ข้อ1) ระบุแค่ว่านำเสนอ คตส. ภายในระยะเวลาไม่เกิน 2 เดือน
การดำเนินการที่ถูกต้องควรเป็นอย่างไร แน่ครับ (ต้องเสนอ ผู้บริหารสูงสุดก่อนเสนอเข้า คตส. หรือไม่)
3. การกำหนดให้นำเสนอรายงานผลการตรวจสอบต่อ คตส. ภายในระยะเวลาไม่เกิน 2 เดือน > จำเป็นต้องเป็นการพิจารณาในที่ประชุม คตส. หรือไม่ครับ
4. คู่มือฯ ฉบับใหม่ของ AC และหลักเกณฑ์ กค. ว่าด้วยมาตรฐานฯ พ.ศ.2561 และที่แก้ไขเพิ่มเติม (ข้อ10 วรรคสอง) ระบุว่า "กรรมการตรวจสอบอย่างน้อย 1 คน ต้องเป็นกรรมการในคณะกรรมการหรือผู้ที่ได้รับมอบหมายจากคณะกรรมการ"
- ประเด็นสอบถามคือ กรรมการตรวจสอบ ไม่จำเป็นต้องเป็นกรรมการ รส. ทั้งคณะ ใช่หรือไม่ครับ (ขอเพียงอย่างน้อย 1 คน เท่านั้นที่เป็นกรรมการ รส. ใช่หรือไม่ครับ)
ซึ่งไม่สอดคล้องกับระเบียบ กค. ว่าด้วยคณะกรรมการตรวจสอบฯ พ.ศ.2555 (ข้อ6 และข้อ 8)
5. สคร. จะมีการจัดประชุมชี้แจงการปฏิบัติงานตามหลักเกณฑ์ฯ และคู่มือฯ ฉบับใหม่ หรือไม่ครับ เพื่อความชัดเจนและเป็นแนวทางเดียวกัน ของทุก รส. ครับ

จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณาให้ความอนุเคราะห์อธิบายเพิ่มเติม เพื่อการดำเนินงานที่ถูกต้องด้วยครับ จะเป็นขอบคุณยิ่ง

ขอบคุณล่วงหน้า มา ณ โอกาสนี้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
admin
Administrator

Re: การดำเนินงานตามคู่มือปฏิบัติงานตรวจสอบภายใน สำหรับรัฐวิสาหกิจ ปี 2566

โพสต์ โดย admin »

หน่วยงานที่เกี่ยวข้องได้ตอบคำถามไปยังอีเมล์ของท่านโดยตรง และ ผู้สอบถามก็ได้รับทราบข้อมูลครบถ้วนแล้ว
ตอบกลับโพส